शीतयुद्ध म्हणजे दोन मोठ्या देशांमधील राजकीय आणि आर्थिक तणावाची अशी परिस्थिती ज्यात दोन्हीकडून समोरच्याला शस्त्राविना घायाळ करण्याचे आर्थिक आणि राजकीय प्रयत्न (थोडक्यात कारस्थानं) केले जातात.

शीतयुद्ध एकदा होऊन गेलं या जगात. थोडं थोडकं नव्हे तर तब्बल 46 वर्षे..!! बरेचदा लोक त्या शीतयुद्धाचे दोन भाग करतात पण तसं खर तर नाही. अमेरिका आणि रशिया 1991 पर्यंत साम्यवाद आणि भांडवलशाही वरून एकमेकांची कॉलर धरूनच होते. जग तेव्हा अणूयुध्दाच्या सावटाखाली होतं.

मग आता काय झालंय…??

या जगात एक नवी महासत्ता येऊ पाहतेय.(उफाळून आलेली देशभक्ती बाजूला ठेवा मी चीनबद्दल बोलतोय. आपल्याला अजून वेळ आहे.)

डोनाल्ड ट्रम्प उर्फ तात्या स्वतः म्हंटलेत की चीनने अमेरिकेचा 500 बिलियन डॉलर चा व्यापार एका वर्षात चोरला. एकंदर सर्व बाजूने आपल्या तोडीस तोड जगात कुणी उभं राहतंय हे अमेरिकेला तेव्हाही बघवलं नाही आणि आताही बघवत नाहीये.

दुसरीकडे चीन,प्रचंड बलाढ्य झालेला…सगळीकडे सगळ्या क्षेत्रात यशस्वी घोडदौड चालूच. जीडीपी तर पाच वर्षात अमेरिकेला मागे टाकेल इतका जबरदस्त. निर्यातीत सगळ्यात पुढे. विकासात आदर्श. अर्थकारण वाखाणण्याजोगे. सगळंच कसं भव्यदिव्य. पण वाढ मात्र आता कमी होत चाललीये अर्थव्यवस्थेची. उत्पादन इतकं झालंय की घ्यायला कुणी नाही. मग जगात इतर देशांमध्ये निर्यात करूया. मग दक्षिण चिनी समुद्रात अमेरिका डोळे वटारून उभा असताना कसे जातील जहाज…?? मदतीला धावून आला परममित्र पाकिस्तान. “चीन पाकिस्तान इकॉनॉमिक कॉरिडॉर” मधून अरबी समुद्र गाठला तर सहज शक्य. सध्याला हे चीन-पाकच्या सुखी संसाराचं रुखवत 40% पूर्ण झालंय. चीन आपल्या ध्येयाच्या जवळ आहे. शिवाय “वन बेल्ट वन रोड “ या चीनच्या मोठ्या आंतरराष्ट्रीय निर्यात प्रकल्पात तब्बल 60 देश सहभागी झालेत. चीनने आशिया तर जिंकलाच. आफ्रिकेत सुद्धा अनेक देशात कोट्यवधी डॉलर्सची गुंतवणूक करून रस्ते, रेल्वे इ. बांधणे चालूच आहे.

आता अमेरिकेसमोर प्रश्न पडला, कोण रोखणार हे वादळ…??

शेवटी तात्यांच्या “सुपीक” डोक्यातून आयडिया निघालीच.अमेरिकेत आयात केल्या जाणाऱ्या चीनी सोलर पॅनल्सवर या जानेवारी मध्ये आयात कर वाढवलाच. पण काहि खास नुकसान झालं नाही म्हणा. 6 जुलैपर्यंत हे प्रयत्न चालू राहिले, शेवटी प्रोसेसर चिप वर आयात कर वाढवून चीनला धक्का दिलाच. चीनने सुद्धा मग कार व इतर अनेक अमेरिकन वस्तूंवर करवाढ केली. करोडो डॉलर्सचा व्यापार बुडाला. हे सत्र अजूनही चालूच आहे. याला व्यापार युद्ध म्हणतात.

पण आठवतंय का शीतयुद्धाची व्याख्या वर काय दिली आहे..? परत वाचा…!!

इथे एकमेकांचं आर्थिक खच्चीकरण चालू आहे. म्हणून हे पण एक शीतयुद्धच आहे. “अलीबाबा” चे सर्वेसर्वा जॅक मा म्हणतात हे वीस वर्षे चालेल…!!

पुढील भागात…::

—- भारत यात कसा सामील आहे..?

—–युरोपियन युनियन व रशियाचा काय संबंध आहे..??

—-काय काय परिणाम होतील या शीतयुद्धाचे…??

3 ऑक्टोबर 2018 रोजी पुढील भाग येईल.

— Information Compilation and Analysis by Dnyanesh Make “the DPM.”

Warm Regards

Categories: Marathi

6 Comments

jajuaishwarya · 23 September 2018 at 4:43 am

Great analysis

  thegreatdpm · 23 September 2018 at 12:53 pm

  Thanks Aishwarya…!!

  पार्थ उमरीकर · 2 October 2018 at 11:14 pm

  वाह..क्या बात है। खरतर हा विषय माझ्या आवडीचा नाही. तरीपण इतक्या रंजक पद्धतीने मांडलाय की वाचताना खरच मजा येते..!

Mandar Karbhajan (Mandy) · 16 January 2019 at 2:26 pm

No matter, I just want China to be screwed…😄

  The DPM · 16 January 2019 at 2:30 pm

  So would we be… This is Trade war man, affects everyone…!

Leave a Reply

Avatar placeholder

Your email address will not be published. Required fields are marked *